Tháng Hai 4, 2026

Trong thí nghiệm 2, số gam kim loại Cu bám lên điện cực trong bình (1) tại thời điểm t giây là

Trong thí nghiệm 2, số gam kim loại Cu bám lên điện cực trong bình (1) tại thời điểm t giây là

A. 3,2 gam.

B. 4,8 gam.

C. 6,4 gam.

D. 12,8 gam.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

*Bình (2):

– Tính được số mol AgNO$_{3}$

– Khi bắt đầu xuất hiện khí ở catot tức là H$_{2}$O vừa điện phân tại catot thì ta dừng lại nên coi như Ag$^{+}$ bị điện phân vừa hết và H$_{2}$O chưa bị điện phân.

– Viết bán phản ứng điện phân tại catot. Từ số mol Ag$^{+}$ tính được số mol e trao đổi của bình (2).

Do 2 bình điện phân mắc nối tiếp nên mol electron trao đổi như nhau nên ⟹ n$_{e (bình 1)}$ = n$_{e (bình 2)}$

*Bình (1): Tính được số mol CuSO$_{4}$

– So sánh thấy thấy: \({n_{e(binh\,2)}} < 2{n_{C{u^{2 + }}}}\) nên Cu$^{2+}$ chưa bị điện phân hết.

– Từ số mol e trao đổi tính được số mol Cu ⟹ khối lượng Cu bám vào catot của bình (1).

Lời giải chi tiết:

*Bình (2): \({n_{AgN{O_3}}} = 0,1.1 = 0,1\left( {mol} \right)\)

Khi bắt đầu xuất hiện khí ở catot tức là H$_{2}$O vừa điện phân tại catot thì ta dừng lại nên coi như Ag$^{+}$ bị điện phân vừa hết và H$_{2}$O chưa bị điện phân.

Tại catot (-): Ag$^{+}$ + 1e → Ag

0,1 → 0,1 (mol)

⟹ n$_{e (bình 1)}$ = 0,1 mol

Do 2 bình điện phân mắc nối tiếp nên mol electron trao đổi như nhau nên ⟹ n$_{e (bình 1)}$ = n$_{e (bình 2)}$ = 0,1 mol

*Bình (1): \({n_{CuS{O_4}}} = 0,1.1 = 0,1\left( {mol} \right)\)

Ta thấy: \({n_{e(binh\,2)}} < 2{n_{C{u^{2 + }}}}\) nên Cu$^{2+}$ chưa bị điện phân hết

Tại catot (-): Cu$^{2+}$ + 2e → Cu

0,1 → 0,05 (mol)

Khối lượng Cu bám lên điện cực trong bình (1) là: m$_{Cu}$ = 0,05.64 = 3,2 (g)

Chọn A.