Tháng Hai 3, 2026

Trong thí nghiệm Young về giao thoa ánh áng, biết D = 2m; a = 2mm. Hai khe được chiếu bằng ánh sáng trắng ( có bước sóng từ tù 0,4 \(\mu\)m đến 0,75\(\mu\)m. Tại điểm trên màn quan sát cách vân trắng chính giữa 3,3mm có bao nhiêu bức xạ cho vân sáng tại đó

Trong thí nghiệm Young về giao thoa ánh áng, biết D = 2m; a = 2mm. Hai khe được chiếu bằng ánh sáng trắng ( có bước sóng từ tù 0,4 \(\mu\)m đến 0,75\(\mu\)m. Tại điểm trên màn quan sát cách vân trắng chính giữa 3,3mm có bao nhiêu bức xạ cho vân sáng tại đó

A. 3

B. 4

C. 5

D. 6

Hướng dẫn

Ta có: \(i = \frac{\lambda D}{a} =\frac{\lambda .2}{2.10^{-3}} = \lambda .10^3 m\)
Tại điểm cách vân chính giữa 3,3 mm ta có:
\(x = 3,3 mm = ki = k\lambda .10^3 m \Rightarrow \lambda = \frac{3,3.10^{-6}}{k}m\)
Lại có: \(0,4 \mu m\leq \lambda\leq 0,75 \mu m \Rightarrow 4,4 \leq k \leq 8,25\)
=> Có 4 giá trị của k
Vậy tại điểm cách vân sáng trung tâm một đoaạn 3,3mm có 4 vân sáng tại đó => Đáp án B.