Tháng Hai 3, 2026

Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, nguồn phát ra đồng thời 2 bức xạ đơn sắc có bước sóng lần lượt là \(\lambda _1 = 0,4 \mu m, \lambda _2 = 0,5 \mu m\). Khoảng cách hai khe là 1,5 mm, khoảng cách từ hai khe đến màn là 1,5 m. Trên đoạn MN = 12,2 mm đối xứng nhau qua vân trung tâm có bao nhiêu vân sáng?

Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, nguồn phát ra đồng thời 2 bức xạ đơn sắc có bước sóng lần lượt là \(\lambda _1 = 0,4 \mu m, \lambda _2 = 0,5 \mu m\). Khoảng cách hai khe là 1,5 mm, khoảng cách từ hai khe đến màn là 1,5 m. Trên đoạn MN = 12,2 mm đối xứng nhau qua vân trung tâm có bao nhiêu vân sáng?

A. 52

B. 50

C. 42

D. 49

Hướng dẫn

Ta có \(i_1 = \frac{\lambda _1D}{a}= 0,4 (mm), i_2 = \frac{\lambda _2D}{a} = 0,5 (mm)\)
Số vân sáng quan sáng được với bước sóng \(\lambda _1\) là: \(N_1 = 2 \left [ \frac{L}{2i_1} \right ] + 1 = 31\)
Số vân sáng quan sáng được với bước sóng \(\lambda _2\) là: \(N_1 = 2 \left [ \frac{L}{2i_2} \right ] + 1 = 25\)
Số vân trùng: \(\frac{-L}{2}\leq 4ni_1 \leq \frac{L}{2}\Leftrightarrow -3,05 \leq n \leq 3,05\) dó đó có 7 vân trùng ứng với 7 giá trị n nguyên.
Số vân sáng thu được trên trường giao thoa là \(25 + 31 – 7 = 49\) vân sáng