Tháng Hai 4, 2026

Trong quá trình truyền tải điện năng từ nhà máy phát điện đến nơi tiêu thụ, công suất tiêu thụ (tải) luôn giữ không đổi. Khi điện áp hiệu dụng hai đầu tải là U thì độ giảm thế trên đường dây bằng 0,1U. Giả sử hệ số công suất nơi tiêu thụ bằng 1. Để hao phí trên đường dây giảm đi 100 lần so với trường hợp đầu thì điện áp hai đầu máy phát lên đến

Trong quá trình truyền tải điện năng từ nhà máy phát điện đến nơi tiêu thụ, công suất tiêu thụ (tải) luôn giữ không đổi. Khi điện áp hiệu dụng hai đầu tải là U thì độ giảm thế trên đường dây bằng 0,1U. Giả sử hệ số công suất nơi tiêu thụ bằng 1. Để hao phí trên đường dây giảm đi 100 lần so với trường hợp đầu thì điện áp hai đầu máy phát lên đến

A. 20,01U

B. 9,1U

C. 100U

D. 10,01U

Hướng dẫn

Công suất hao phí giảm 100 lần tức I giảm 10 lần nên:

\(\frac{I_1}{I_2}= 10 \Rightarrow \frac{U_1}{U_2} = \frac{1}{10}\Rightarrow \frac{\Delta U_1}{\Delta U_2} = 10\)

\(U_{O_1} = U_1 + \Delta U_1 = 1,1U_1\)

\(U_{O_2} = U_2 + \Delta U_2= 10U_1 + \frac{\Delta U_1}{10}= 10,01 U_1\)

\(\frac{U_{O_2}}{U_{O_1}} = 9,1\)