Trong hợp kim Al – Mg, cứ có 9 mol Al thì có 1 mol Mg. Thành phần phần trăm khối lượng của hợp kim là
A. 80% Al và 20% Mg.
B. 81% Al và 19% Mg.
C. 91% Al và 9% Mg.
D. 83% Al và 17% Mg.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Tính khối lượng của Al, Mg⇒ % khối lượng KL
Lời giải chi tiết:
m$_{Al}$ = 9.27 = 243 gam
m$_{Mg}$ = 1.24 = 24 gam
m $_{hợp kim}$ = 243 + 24 = 267 gam
→ \(\% {m_{Al}} = \frac{{243}}{{267}}.100\% = 91\% \)
→ \(\% {m_{Mg}} = 100\% – 91\% = 9\% \)
Đáp án C