Trong giao thoa vớí khe Young có a = 1,5mm, D = 3m, người ta đếm có tất cả 7 vân sáng mà khoảng cách giữa hai vân sáng ngoài cùng là 9mm. Tìm λ.
A. 0,6μm.
B. 0,4μm.
C. 0,55μm.
D. 0,75μm.
Hướng dẫn
Có tất cả 7 vân sáng mà khoảng cách giữa hai vân sáng ngoài cùng là 9mm
\(=> 9mm = 6i => i =1,5mm\)
\(=> \lambda = \frac{ai}{D} = \frac{1,5.10^{-3}.1,5.10^{-3}}{3} = 0,75 \mu m\)