Trong giờ thực hành một học sinh dùng vôn kế lí tưởng để đo điện áp hai đầu R và tụ C của một đoạn mạch R, C nối tiếp. Kết quả đo được là UR = 14 ± 1,0V ,U = 48 ± 1,0V. Điện áp hai đầu đoạn mạch là
A. U = 50 ± 1,0V
B. U = 50 ± 2,0V
C. U = 50 ± 1,4V
D. U= 50 ± 1,2V
Hướng dẫn
Điện áp hiệu dụng giữa hai mạch là \(U = \sqrt {U_R^2 + U_C^2} \Rightarrow \bar U = \sqrt {\overline {U_R^2} + \overline {U_C^2} } = \sqrt {{{14}^2} + {{48}^2}} = 50V\)
Vi phân toàn phần 2 vế \(2U{\rm{d}} = 2{U_R}d{U_R} + 2{U_R}d{U_R}\)
Thay: \(dU \to \Delta U;U \to \bar U \Rightarrow \Delta U = \frac{1}{U}\left( {{{\bar U}_R}\Delta {U_R} + {{\bar U}_C}\Delta {U_C}} \right)\)
Thay các giá trị vào biểu thức ta thu được \(\Delta U = 1,24V\), vậy nếu sai số tuyệt đối của phép đo làm tròn hai chữ số có nghĩa thì kết quả phép đo được ghi là \(U = 50 \pm 1,2V\)