Trong bình định mức 2,00 lít ban đầu chỉ chứa 0,777 mol SO$_{3}$ (k) tại 1100K. Tính giá trị K$_{C}$ của phản ứng dưới đây, biết tại trạng thái cân bằng có 0,52 mol SO$_{3}$:
2SO$_{3 }$(k) \( \rightleftarrows \) 2SO$_{2}$ (k) + O$_{2}$ (k)
A. 1,569.10$^{-2}$.
B. 3,139.10$^{-2}$.
C. 3,175.10$^{-2}$.
D. 6,351.10$^{-2}$.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: A
Phương pháp giải:
Tính theo CB hóa học.
Lời giải chi tiết:
[SO$_{3}$] $_{bđ}$ = 0,777 : 2 = 0,3885M
[SO$_{3}$]$_{CB}$ = 0,52 : 2 = 0,26M
=> [SO$_{3}$] $_{pư}$ = 0,3885 – 0,26 = 0,1285M
CB: 2SO$_{3 }$(k) \( \rightleftarrows \) 2SO$_{2}$ (k) + O$_{2}$ (k)
B. đ: 0,3885
Pư: 0,1285 0,1285 0,06425
CB: 0,26 0,1285 0,06425
=> \({K_C} = \frac{{{{\left[ {S{O_2}} \right]}^2}.\left[ {{O_2}} \right]}}{{{{\left[ {S{O_3}} \right]}^2}}} = \frac{{0,{{1285}^2}.0,06425}}{{0,{{26}^2}}} = 1,{569.10^{ – 2}}\)
Đáp án A