Trong bài thực hành đo gia tốc trọng trường của Trái Đất tại phòng thí nghiệm, một học sinh đo được chiều dài của con lắc đơn l = (800 ± 1) mm thì chu kì dao động là T = (1,78 ± 0,02) s. Lấy \(\pi\) = 3,14. Gia tốc trọng trường của Trái Đất tại phòng thí nghiệm đó là
A. (9,96 ± 0,21) m/s2
B. (9,96 ± 0,24) m/s2
C. (10,2 ± 0,24) m/s2
D. (9,75 ± 0,21) m/s2
Hướng dẫn
\(g=\frac{4\pi ^2l}{T^2}=9,96m/s^2\)
\(\frac{\Delta g}{g}=2.\frac{\Delta T}{T}+\frac{\Delta l}{l}=0,24\)