Trong 24g MgO có bao nhiêu phân tử MgO?
A. 2,6.10$^{23}$ phân tử
B. 3,0.10$^{23}$ phân tử
C. 4,2.10$^{23 }$phân tử
D. 3,6.10$^{23}$ phân tử
Hướng dẫn
m $_{MgO}$ = 24 g; M $_{MgO}$ = 40 g/mol => n$_{MgO}$ = 0,6 mol
=> 0,6 mol MgO có chứa 0,6 . 6. 10$^{23}$$_{ }$ phân tử MgO
hay 0,6 mol MgO có chứa 3,6. 10$^{23}$$_{ }$ phân tử MgO
Đáp án cần chọn là: D