Trong 200 ml dung dịch có hoà tan 16 gam NaOH. Tính nồng độ mol của dung dịch.
A. 1,2M.
B. 1,2%.
C. 2M.
D. 2%.
Hướng dẫn
Đổi: 200 ml = 0,2 lít
n$_{NaOH }$= =0,4mol
Áp dụng công thức tính nồng độ mol của dung dịch:
Đáp án cần chọn là: C
Công thức nguyên hàm và tích phân
Trong 200 ml dung dịch có hoà tan 16 gam NaOH. Tính nồng độ mol của dung dịch.
A. 1,2M.
B. 1,2%.
C. 2M.
D. 2%.
Hướng dẫn
Đổi: 200 ml = 0,2 lít
n$_{NaOH }$= =0,4mol
Áp dụng công thức tính nồng độ mol của dung dịch:
Đáp án cần chọn là: C