Trong 1mm$^{3}$ vật dẫn điện có 30 tỉ electron tự do. Hãy tìm số electron tự do trong:
A. 0,25m$^{3}$ vật dẫn điện.
B. Một sợi dây hình trụ làm bằng vật liệu ấy, có đường kính 0,5mm và chiều dài 4m.
Hướng dẫn
Đổi 0,25 m$^{3}$ = 250 000 000 mm$^{3}$ = 250 triệu mm$^{3}$
Đổi 4m = 4000 mm.
A. Số electron tự do trong 0,25 m$^{3}$ vật dẫn điện là:
30 tỉ x 250 triệu = 7500 triệu tỉ (electron tự do)
B. Thể tích vật dẫn điện là:
Số electron tự do trong đó là:
30 tỉ x 250π = 23562 tỉ (electron tự do)
Đáp án:
A. 7500 triệu tỉ (electron tự do)
B. 23562 tỉ (electron tự do).