Tháng Hai 3, 2026

Trong 1 ml dung dịch axit HNO$_{2}$ có 1,41.10$^{19}$ phân tử HNO$_{2}$; 0,9.10$^{18}$ ion NO$_{2}$$^{-}$ và còn lại là H$^{+}$. Độ điện li α của HNO$_{2}$ trong dung dịch đó là

Trong 1 ml dung dịch axit HNO$_{2}$ có 1,41.10$^{19}$ phân tử HNO$_{2}$; 0,9.10$^{18}$ ion NO$_{2}$$^{-}$ và còn lại là H$^{+}$. Độ điện li α của HNO$_{2}$ trong dung dịch đó là

A. 6%.

B. 0,06%.

C. 3%.

D. 0,03%.

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

Số phần tử các chất, ion được kí hiệu là N.

Độ điện li được tính theo công thức: \( \alpha = \frac{{{N_{HN{O_2}\left( {pli} \right)}}}}{{{N_{HN{O_2}\left( {b{\rm{d}}} \right)}}}}.100\%\)

Lời giải chi tiết:

PT phân li: HNO$_{2}$ ⇄ NO$_{2}$$^{-}$ + H$^{+}$

Số phần tử các chất, ion được kí hiệu là N.

\( \to {N_{HN{O_2}\left( {pli} \right)}} = {N_{NO_2^ – }} = 0,{9.10^{18}}\) (phân tử)

\( \to {N_{HN{O_2}\left( {b{\rm{d}}} \right)}} = {N_{HN{O_2}\left( {pli} \right)}} + {N_{HN{O_2}\left( {cb} \right)}} = 0,{9.10^{18}} + 1,{41.10^{19}} = 1,{5.10^{19}}\) (phân tử)

\( \to \alpha = \frac{{{N_{HN{O_2}\left( {pli} \right)}}}}{{{N_{HN{O_2}\left( {b{\rm{d}}} \right)}}}}.100\% = \frac{{0,{{9.10}^{18}}}}{{1,{{5.10}^{19}}}}.100\% = 0,06 = 6\% \)

Đáp án A