Tháng Hai 3, 2026

Trộn lẫn 50 ml dung dịch HCl 0,12M với 50 ml dung dịch NaOH 0,1M. Vậy pH của dung dịch thu được bằng bao nhiêu?

Trộn lẫn 50 ml dung dịch HCl 0,12M với 50 ml dung dịch NaOH 0,1M. Vậy pH của dung dịch thu được bằng bao nhiêu?

A. 2

B. 4

C. 3

D. 1

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Lời giải chi tiết:

n$_{H+ }$= 6.10$^{-3 }$ mol ; n$_{OH}$- = 5.10$^{-3}$ mol

H$^{+}$ + OH$^{-}$ → H$_{2}$O

B. đ: 6.10$^{-3}$ 5.10$^{-3}$ (mol)

Pư: 5.10$^{-3}$ ← 5.10$^{-3}$ (mol)

Sau: 10$^{-3}$ 0 (mol)

Mà V dd sau pư = 50 + 50 = 100 ml = 0,1 lít

⇒ [H$^{+}$] = 10$^{-3}$ : 0,1 = 10$^{-2}$M

⇒ pH = 2

Đáp án A