Trộn lẫn 100 ml dung dịch NaHSO$_{4}$ 1M với 100 ml dung dịch NaOH 2M được dung dịch A. Cô cạn dung dịch A thu được chất rắn khan có khối lượng bao nhiêu? (Biết sơ đồ phản ứng: NaHSO4 + NaOH —> Na2SO4 + H2O)
A. 14,2 gam.
B. 18,2 gam.
C. 4,0 gam.
D. 10,2 gam
Hướng dẫn
n$_{NaHSO4}$=C$_{M}$.V=1.0,1=0,1mol
n$_{NaOH}$=C$_{M}$.V=2.0,1=0,2mol
PTHH: NaHSO$_{4}$ + NaOH → Na$_{2}$SO$_{4}$ + H$_{2}$O
Xét tỉ lệ: => NaHSO$_{4}$ phản ứng hết, NaOH còn dư
=> tính số mol sản phẩm theo NaHSO$_{4}$; chất rắn khan thu được sau phản ứng gồm Na$_{2}$SO$_{4}$ và NaOH dư.
PTHH: NaHSO$_{4}$ + NaOH → Na$_{2}$SO$_{4}$ + H$_{2}$O
Tỉ lệ PT: 1mol 1mol 1mol
P/ứng: 0,1mol → 0,1mol → 0,1mol
=> Khối lượng Na$_{2}$SO$_{4}$ sinh ra là: m$_{Na2SO4}$=0,1.142=14,2gam
Khối lượng NaOH phản ứng là: m$_{NaOH phản ứng }$= 0,1.40 = 4 gam
=> Khối lượng NaOH dư là: m$_{NaOH dư }$= m$_{NaOH ban đầu }$– m$_{NaOH phản ứng }$= 0,2.40 – 4 = 4 gam
=> Khối lượng chất rắn khan thu được sau phản ứng là
m$_{rắn khan }$ = m$_{Na2SO4}$+m$_{NaOHdu}$=14,2+4=18,2gam
Đáp án cần chọn là: B