Trộn 300 gam dung dịch NaOH 3% với 200 gam dung dịch NaOH 10% thì thu được dung dịch có nồng độ bao nhiêu %?
A. 4,8%.
B. 5,8%.
C. 13%.
D. 6,8%.
Hướng dẫn
Khối lượng chất tan ở dd (1) là:
Khối lượng chất tan ở dd (2) là:
=> khối lượng chất tan dd thu được là: m$_{NaOH }$= m$_{NaOH (1) }$+ m$_{NaOH (2) }$= 9 + 20 = 29 gam
Khối lượng dd thu được là: m$_{dd }$= m$_{dd (1) }$+ m$_{dd (2) }$= 300 + 200 = 500 gam
=> Nồng độ dung dịch thu được là:
Đáp án cần chọn là: B