Tháng Hai 3, 2026

Trộn 200 gam dung dịch NaOH 3% với m gam dung dịch H$_{3}$PO$_{4}$ 10% thu được 26,2 gam muối. Giá trị của m là:

Trộn 200 gam dung dịch NaOH 3% với m gam dung dịch H$_{3}$PO$_{4}$ 10% thu được 26,2 gam muối. Giá trị của m là:

A. 22,9.

B. 229.

C. 190,8.

D. 202.

Hướng dẫn

Chọn phương án: B

Phương pháp giải:

Các phản ứng xảy ra:

H$_{3}$PO$_{4}$ + OH$^{-}$ → H$_{2}$PO$_{4}$$^{-}$ + H$_{2}$O

H$_{3}$PO$_{4}$ + 2OH$^{-}$ → HPO$_{4}$$^{2-}$ + 2H$_{2}$O

H$_{3}$PO$_{4}$ + 3OH$^{-}$ → PO$_{4}$$^{3-}$ + 3H$_{2}$O

Xét các trường hợp sau:

*Trường hợp 1: Sản phẩm thu được gồm NaH$_{2}$PO$_{4}$ và H$_{3}$PO$_{4}$ dư

*Trường hợp 2 : Sản phẩm thu được gồm Na$_{3}$PO$_{4}$ và NaOH dư

*Trường hợp 3: NaOH và H$_{3}$PO$_{4}$ đều phản ứng hết

+ Ta luôn có n$_{NaOH}$ = n$_{H2O}$

+ Áp dụng bảo toàn khối lượng ta tính được khối lượng H$_{3}$PO$_{4}$.

Lời giải chi tiết:

Ta có: n$_{NaOH}$ = 0,15 mol

Các phản ứng xảy ra:

H$_{3}$PO$_{4}$ + OH$^{-}$ → H$_{2}$PO$_{4}$$^{-}$ + H$_{2}$O

H$_{3}$PO$_{4}$ + 2OH$^{-}$ → HPO$_{4}$$^{2-}$ + 2H$_{2}$O

H$_{3}$PO$_{4}$ + 3OH$^{-}$ → PO$_{4}$$^{3-}$ + 3H$_{2}$O

*Trường hợp 1: Sản phẩm thu được gồm NaH$_{2}$PO$_{4}$ và H$_{3}$PO$_{4}$ dư

B. ảo toàn Na → n$_{NaH2PO4}$ = n$_{NaOH}$ = 0,15 mol → m $_{muối}$ = 0,15.120 = 18 gam (loại)

*Trường hợp 2 : Sản phẩm thu được gồm Na$_{3}$PO$_{4}$ và NaOH dư

→ m$_{Na3PO4}$ = m $_{muối }$= 26,2 gam

→ n$_{Na3PO4}$ = 16,2/164 = 0,16 mol

Nhận thấy rằng trong trường hợp này n$_{NaOH}$ ≥ 3n$_{H3PO4}$ nên loại.

*Trường hợp 3: NaOH và H$_{3}$PO$_{4}$ đều phản ứng hết

+ Ta luôn có: n$_{NaOH}$ = n$_{H2O}$ = 0,15 mol

+ Bảo toàn khối lượng ta có: m$_{NaOH}$ + m$_{H3PO4}$ = m $_{muối }$+ m$_{H2O}$

→ 0,15 . 40 + m$_{H3PO4}$ = 26,2 + 0,15 . 18

→ m$_{H3PO4}$ = 22,9 gam

→ m$_{dd}$ = 22,9.(100/10) = 229 gam

Đáp án B