Trộn 100ml dung dịch HCl 0,1M với V ml dung dịch Ba(OH)$_{2}$ 0,1M, sau phản ứng thu được dung dịch có pH = 12,7. Giá trị của V là:
A. 50 ml.
B. 100 ml.
C. 150 ml.
D. 200 ml.
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Phương pháp giải:
pH$_{sau}$ = 12,7 > 7 ⇒ OH$^{-}$ dư
Tính toán theo phương trình ion: H$^{+}$ + OH$^{-}$ → H$_{2}$O
Lời giải chi tiết:
n$_{H+}$ = n$_{HCl }$= 0,01 mol; n$_{OH-}$ = 2n$_{Ba(OH)2}$ = 0,2V mol
pH$_{sau}$ = 12,7 > 7 ⇒ OH$^{-}$ dư ⇒ pOH = 14 – 12,7 = 1,3 ⇒ [OH$^{-}$] = 10$^{-1,3}$
H$^{+}$ + OH$^{-}$ → H$_{2}$O
B. đ: 0,01 0,2V
Pư: 0,01 → 0,01
Sau: 0 0,2V – 0,01
\(\left[ {O{H^ – }} \right] = \frac{{{n_{O{H^ – }}}}}{V} \to {10^{ – 1,3}} = \frac{{0,2V – 0,01}}{{0,1 + V}}\) ⇒ V = 0,1 lít
Đáp án B