Trộn 100 ml dung dịch KH$_{2}$PO$_{4}$ 1M với 150 ml dung dịch NaOH 1M thu được dung dịch X chứa m gam chất tan. Giá trị của m là ? Giả sử rằng các muối không bị thủy phân.
A. 14,5
B. 19,6
C. 16,9 D
D. 20,4
Hướng dẫn
Chọn phương án: C
Lời giải chi tiết:
n$_{OH-}$ = 0,15 mol; n$_{H2PO4-}$ = 0,1 mol
⇒ n$_{OH-}$ : n$_{H2PO4-}$ = 0,15 : 0,1 = 1,5 ⇒ Tạo muối PO$_{4}$$^{3-}$ và HPO$_{4}$$^{2-}$
Dung dịch sau chứa các ion: K+ (0,1 mol), Na+ (0,15 mol), PO$_{4}$$^{3-}$ (x mol) và HPO$_{4}$$^{2-}$ (y mol)
B. TNT “P” có: x + y = 0,1 (1)
Trung hòa điện tích: 3x + 2y = 0,1 + 0,15 (2)
Giải (1) và (2) ⇒ x = 0,05 và y = 0,05
⇒ m = 0,1.39 + 0,15.23 + 0,05.95 + 0,05.96 = 16,9 gam
Đáp án C