Tháng Hai 4, 2026

Treo vật có khối lượng m = 40g vào lò xo nói trên, sau một thời gian ta thấy vật đứng yên. Lực đàn hồi của lò xo tác dụng lên vật là:

Treo vật có khối lượng m = 40g vào lò xo nói trên, sau một thời gian ta thấy vật đứng yên. Lực đàn hồi của lò xo tác dụng lên vật là:

A. 40N

B. 4N

C. 0,4 N

D. 0,04 N

Hướng dẫn

Đáp án C

Giải thích:

Khi treo vật vào làm lò xo dãn ra, vật đứng yên do chịu tác dụng của hai lực cân bằng: trọng lực và lực đàn hồi của lò xo. Hai lực này cùng phương, ngược chiều, cùng độ lớn.

Vật có khối lượng m = 40 g, có trọng lượng 0,4 N, vì vậy lực đàn hồi có độ lớn 0,4N.