Trên sợi dây có sóng dừng với biên độ dao động của bụng sóng là
A. Hai điểm M và N trên dây cách nhau 5 cm, các phần tử ở đó giao động ngược pha nhau với cùng biên độ A/2. Với tốc độ truyền sóng trên dây là v = 6 m/s, bước sóng λ> 10 cm. Tần số sóng là
A. f < 20 Hz
B. f = 20 Hz
C. 40Hz ≥ f ≥ 20 Hz
D. f > 40 Hz
Hướng dẫn
Cho M và N ngược pha và cùng biên độ \(\frac{A}{2}\)nên ta có
=> \(MN=2.\frac{\lambda }{12}\Rightarrow \lambda =30cm\)
\(\Rightarrow f = \frac{v}{\lambda } = \frac{600}{30} = 20 Hz\)
⇒ Chọn đáp án B