Trên một sợi dây đàn hồi đang có sóng dừng ổn định với khoảng cách hai nút sóng liên tiếp là 12 cm. C và D là hai phần tử trên dây cùng nằm trên một bó sóng, có cùng biên độ dao động 4 cm và nằm cách nhau 4 cm. Biên độ dao động của điểm bụng là
A. 8 cm.
B. 4,62 cm.
C. 5,66 cm.
D. 6,93 cm.
Hướng dẫn
Khoảng cách 2 nút liên tiếp là $\frac{\lambda }{2}=12$ Xét gốc tọa độ tại nút gần C nhất ${{x}_{C}}=\frac{\frac{\lambda }{2}-CD}{2}=\frac{12-4}{2}=4(cm)$ Ta có ${{A}_{C}}={{A}_{b}}. \left| \sin \frac{2\pi x}{\lambda } \right|=4\Rightarrow {{A}_{b}}=\frac{4}{\left| \sin \frac{2\pi . 4}{24} \right|}=\frac{8\sqrt{3}}{3}\approx 4,62(cm)$