Trên một sợi dây đàn hồi dài 1,8 m, hai đầu cố định, đang có sóng dừng với 6 bụng sóng. Biết sóng truyền trên dây có tần số 100 Hz. Tốc độ truyền sóng trên dây là
A. 600 m/s.
B. 10 m/s.
C. 20 m/s.
D. 60 m/s.
Hướng dẫn
Hướng dẫn giải:
$l=6\frac{\lambda }{2}=1,8\to \lambda =0,6$ (m)
$v=\pi .\lambda =60$ (m/s)
Đáp án D