Trên một sợi dây có sóng dừng, điểm bụng M cách nút gần nhất N một đoạn 10cm, khoảng thời gian giữa hai lần liên tiếp trung điểm P của đoạn MN có cùng li độ với điểm M là 0,1 giây. Tốc độ truyền sóng trên dây là
A. 400cm/s.
B. 200cm/s.
C. 100cm/s.
D. 300cm/s.
Hướng dẫn
Điểm bụng và điểm nút gần nhất cách nhau \(\frac{\lambda }{4}=10\Rightarrow \lambda =40(cm)\)
P và M cùng pha và \(A_P\not\equiv A_M\Rightarrow x_P=x_M\) tại VTCB
khoảng thời gian giữa hai ℓần ℓiên tiếp trung điểm P của đoạn MN có cùng ℓi độ với điểm M ℓà \(\frac{T}{2}=0,1s\Rightarrow T=0,2s\)
\(v=\frac{\lambda }{T}=200(m/s)\)