Tháng Hai 3, 2026

Trên mặt nước có hai nguồn dao động M và N cùng pha, cùng tần số f = 12Hz. Tại điểm S cách M 30cm, cách N 24cm, dao động có biên độ cực đại. Giữa S và đường trung trực của MN còn có hai cực đại nữa. Tốc độ truyền sóng trên mặt nước là

Trên mặt nước có hai nguồn dao động M và N cùng pha, cùng tần số f = 12Hz. Tại điểm S cách M 30cm, cách N 24cm, dao động có biên độ cực đại. Giữa S và đường trung trực của MN còn có hai cực đại nữa. Tốc độ truyền sóng trên mặt nước là

A. 36 cm/s

B. 48cm/s

C. 24 cm/s

D. 26 cm/s

Hướng dẫn

Giữa S và đường trung trực của MN còn có 2 cực đại nữa nên tại S là cực đại thứ 3 (k = 3)

Vì tại S là cực đại nên ta có \(d_2 – d_1 = k\lambda\) suy ra \(\lambda = \frac{6}{3} = 2 \ cm\) suy ra \(v = \lambda f = 2.12 = 24\ cm\)