Tháng Hai 3, 2026

Trên đĩa thăng bằng có hai cốc: – Cho vào cốc bên trái 12 gam Mg. – Cho vào cốc bên phải 26,94 gam MgCO$_{3}$, cân mất thăng bằng. Muốn cân trở lại thăng bằng phải thêm vào cốc đựng Mgbao nhiêu gam dung dịch HCl 14,6%.

Trên đĩa thăng bằng có hai cốc:

– Cho vào cốc bên trái 12 gam Mg.

– Cho vào cốc bên phải 26,94 gam MgCO$_{3}$, cân mất thăng bằng. Muốn cân trở lại thăng bằng phải thêm vào cốc đựng Mgbao nhiêu gam dung dịch HCl 14,6%.

A. 14,94 gam.

B. 14 gam.

C. 15,94 gam.

D. 15 gam.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

Để cân thăng bằng thì ta cần thêm dd HCl vào bên trái sao cho m $_{trái }$= 26,94 gam

Đặt n$_{HCl}$ = x mol ⇒ n$_{H2 }$= 0,5x mol ⇒ m$_{HCl }$theo x ⇒ m $_{dd HCl }$theo x

m $_{trái }$= m$_{Mg}$ + m $_{dd HCl }$– m$_{H2}$ ⇒ x ⇒ m $_{dd HCl }$

Lời giải chi tiết:

Để cân thăng bằng thì ta cần thêm dd HCl vào bên trái sao cho m $_{trái }$= 26,94 gam

Đặt n$_{HCl}$ = x mol ⇒ n$_{H2 }$= 0,5x mol

m$_{HCl }$= 36,5x gam ⇒ m $_{dd HCl }$= 36,5x.(100/14,6) = 250x gam

m $_{trái }$= 12 + m $_{dd HCl }$– m$_{H2}$ ⇒ 26,94 = 12 + 250x – 2.0,5x ⇒ x = 0,06 mol

⇒ m $_{dd HCl }$= 150x = 15 gam

Đáp án D