Tháng Hai 3, 2026

Tính thể tích CO$_{2}$ (đktc) lớn nhất cần cho vào 2,0 lít dung dịch Ba(OH)$_{2}$ 0,1M thu được 15,76 gam kết tủa:

Tính thể tích CO$_{2}$ (đktc) lớn nhất cần cho vào 2,0 lít dung dịch Ba(OH)$_{2}$ 0,1M thu được 15,76 gam kết tủa:

A. 7,616 lít

B. 6,272 lít

C. 5,824 lít

D. 7,168 lít

Hướng dẫn

Chọn phương án: D

Lời giải chi tiết:

Phương pháp : Bài toán CO$_{2}$ + dung dịch kiềm; bảo toàn điện tích, bảo toàn nguyên tố

Công thức giải nhanh :

+) TH$_{1}$ : nOH ≥ 2.nCO$_{2}$ ⇒ OH$^{-}$ dư

⇒ n$_{CO3}$ = n$_{CO2}$

+) TH$_{2}$ : nCO$_{2}$< nOH < 2.nCO$_{2}$ ⇒ Sinh ra 2 muối CO$_{3}$$^{2-}$ và HCO$_{3}$$^{-}$

⇒ n$_{CO3}$ = n$_{OH}$ – n$_{CO2}$

+) TH$_{3}$ : nCO$_{2}$> nOH ⇒ CO$_{2}$ dư ⇒ sinh ra muối HCO$_{3}$$^{-}$.

⇒ n$_{HCO3}$ = n$_{OH}$

Lời giải:

n$_{OH- }$= 0,4mol

n $_{kết tủa}$ = 0,08mol

n$_{CO2 max }$= n$_{OH- }$- n $_{kết tủa}$ = 0,4 – 0,08 = 0,32mol

⇒ V = 7,168 lít

Đáp án D