Tính khối lượng khí H2 có trong 6,72 lít khí H₂(đo ở đktc)?
A. 0,6g
B. 24,5g
C. 52,5g
D. 25,5g
Hướng dẫn
1 mol phân tử H$_{2}$ (đo ở đktc) chiếm thể tích 22,4 lít
X mol phân tử H$_{2}$ (đo ở đktc) chiếm thể tích 6,72 lít
→x= =0,3mol
M$_{H2}$=2.1=2g/mol
1 mol phân tử H$_{2}$ có khối lượng là 2 gam
0,3 mol phân tử H$_{2}$ có khối lượng là x gam
→x= =0,6 gam
Đáp án cần chọn là: A