Tháng Hai 3, 2026

Tính khối lượng của Ba(OH)$_{2}$ có trong 300 ml dung dịch Ba(OH)$_{2}$ 0,4M.

Tính khối lượng của Ba(OH)$_{2}$ có trong 300 ml dung dịch Ba(OH)$_{2}$ 0,4M.

A. 27,36 gam

B. 2,052 gam

C. 20,52 gam

D. 9,474 gam

Hướng dẫn

Đổi 300 ml = 0,3 lít

+ Công thức tính số mol chất tan: n = C$_{M}$ . V

=> n$_{Ba(OH)2}$=0,4.0,3=0,12mol

=> Khối lượng Ba(OH)$_{2}$ có trong dung dịch là: m$_{Ba(OH)2}$=0,12.171=20,52 gam

Đáp án cần chọn là: C