Tính khối lượng benzen cần dùng để điều chế được 15,7 gam brombenzen ? Biết hiệu suất phản ứng là 80%
A. 15,6 gam.
B. 7,8 gam.
C. 9,75gam.
D. 16 gam.
Hướng dẫn
Đáp án: C
Theo PTHH có: n$_{benzen}$ = n$_{brombenzen}$ = 0,1 mol
→ Khối lượng benzen theo lý thuyết: m$_{LT}$ = n.M = 0,1.78 = 7,8 gam.
Do hiệu suất phản ứng là 80% → khối lượng brom thực tế là: