Tháng Hai 3, 2026

Tiến hành phản ứng nhiệt nhôm 10 gam hỗn hợp X gồm Al và Fe$_{2}$O$_{3 }$(trong điều kiện không có không khí) thu được hỗn hợp Y. Cho Y tác dụng với dung dịch HNO$_{3}$ loãng dư thu được 2,24 lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất ở đkc). Phần trăm khối lượng của Fe$_{2}$O$_{3}$ trong X là

Tiến hành phản ứng nhiệt nhôm 10 gam hỗn hợp X gồm Al và Fe$_{2}$O$_{3 }$(trong điều kiện không có không khí) thu được hỗn hợp Y. Cho Y tác dụng với dung dịch HNO$_{3}$ loãng dư thu được 2,24 lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất ở đkc). Phần trăm khối lượng của Fe$_{2}$O$_{3}$ trong X là

A. 73%

B. 72%

C. 64%

D. 50%

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

Xét cả quá trình thì xem như Fe không trao đổi electron, bởi vì chất ban đầu là Fe$_{2}$O$_{3}$, chất cuối cùng là Fe(NO$_{3}$)$_{3}$ (Fe đều có số oxi hoá +3)

Áp dụng định luật bảo toàn electron: trong đó Al cho e còn N$^{+5}$ nhận e ta tìm được số mol của Al.

Từ đó tính được m$_{Fe2O3}$ và %m$_{Fe2O3}$.

Lời giải chi tiết:

Xét cả quá trình thì xem như Fe không trao đổi electron, bởi vì chất ban đầu là Fe$_{2}$O$_{3}$, chất cuối cùng là Fe(NO$_{3}$)$_{3}$ (Fe đều có số oxi hoá +3)

Quá trình nhường và nhận electron:

A. l → Al$^{3+}$+ 3e

N$^{+5}$ + 3e →N$^{+2}$

Áp dụng định luật bảo toàn electron: 3n$_{Al}$ = 3n$_{NO}$ ⇒ n$_{Al}$ = n$_{NO}$ = 2,24/22,4 = 0,1 (mol)

m$_{Fe2O3}$ = 10 – 27.0,1 = 7,3 (g)

⇒ %m$_{Fe2O3}$ = (7,3/10).100% = 73%

Đáp án A