Tiến hành nhiệt nhôm hoàn toàn m gam rắn X gồm Al và FeO (không có không khí) được hỗn hợp rắn Y. Cho Y tác dụng với dung dịch NaOH dư được 0,15 mol H$_{2}$. Cũng lượng Y này nếu tác dụng với HNO$_{3}$ loãng dư được 0,4 mol NO (sản phẩm khử duy nhất). Giá trị m là
A. 29,7
B. 24,1
C. 30,4
D. 23,4
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
+ n$_{Al}$=n$_{H2}$/1,5
+ BT e: 3n$_{Al}$+3n$_{Fe}$=3n$_{NO}$
Lời giải chi tiết:
Do Y tác dụng với NaOH sinh ra H$_{2}$ ⇒ Al dư, FeO hết ⇒ sau phản ứng còn (Al dư: x mol; Fe: y mol; Al$_{2}$O$_{3}$).
n$_{Al dư}$ = x = n$_{H2}$/1,5 = 0,15/1,5 = 0,1 mol
B. T e: 3n$_{Al}$+3n$_{Fe}$=3n$_{NO}$ ⇒ n$_{Fe}$ = (0,4.3 – 3.0,1)/3 = 0,3 mol
2Al + 3FeO → Al$_{2}$O$_{3}$ + 3Fe
0,2 0,3 0,3
⇒ n$_{Al ban đầu}$ = 0,1+0,2=0,3 mol
m = m$_{Al}$+m$_{FeO}$=0,3.27+0,3.72=29,7 gam
Đáp án A