Tháng Hai 3, 2026

Tiến hành điện phân dung dịch chứa m gam hỗn hợp CuSO$_{4}$ và NaCl ( hiệu suất 100%), điện cực trơ, màng ngăn xốp), đến khi nước bắt đầu điện phân ở hai điện cực thì ngừng điện phân, thu dược dung dịch X và 6,72 lít khí ( đktc) ở anot. Dung dịch X hòa tan tối đa 20,4 gam Al$_{2}$O$_{3}$. Giá trị của m là

Tiến hành điện phân dung dịch chứa m gam hỗn hợp CuSO$_{4}$ và NaCl ( hiệu suất 100%), điện cực trơ, màng ngăn xốp), đến khi nước bắt đầu điện phân ở hai điện cực thì ngừng điện phân, thu dược dung dịch X và 6,72 lít khí ( đktc) ở anot. Dung dịch X hòa tan tối đa 20,4 gam Al$_{2}$O$_{3}$. Giá trị của m là

A. 25,6.

B. 50,4.

C. 51,1.

D. 23,5.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

Xét 2 TH sau, viết quá trình điện phân ở từng trường hợp:

+ TH1: Cl$^{-}$ bị đp hết trước Cu$^{2+}$, H$_{2}$O ở anot bị điện phân

+ TH2: Cu$^{2+}$ bị điện phân hết trước Cl$^{-}$, H$_{2}$O ở catot bị điện phân sinh ra OH$^{-}$

Lời giải chi tiết:

TH1: Cl$^{-}$ bị đp hết trước Cu$^{2+}$, H$_{2}$O ở anot bị điện phân

A. l$_{2}$O$_{3}$+6H$^{+}$→2Al$^{3+}$+3H$_{2}$O

0,2.…1,2

Catot:

Cu$^{2+}$ + 2e → Cu

A. not:

Cl$^{-}$ -1e → 0,5Cl$_{2}$

H$_{2}$O – 2e→0,5O$_{2}$ + 2H$^{+}$

0,3 1,2

Ta thấy nO$_{2}$=0,3 ⇒ nCl$_{2}$ = 0 (vô lí)

TH2: Cu$^{2+}$ bị điện phân hết trước Cl$^{-}$, H$_{2}$O ở catot bị điện phân sinh ra OH$^{-}$

A. l$_{2}$O$_{3}$+2OH$^{-}$→2AlO$_{2}$$^{-}$+H$_{2}$O

0,2…….0,4

Catot:

Cu$^{2+}$ +2e→Cu

x 2x

H$_{2}$O+1e→OH$^{-}$+0,5H$_{2}$

0,4 0,4

A. not:

Cl$^{-}$ -1e → 0,5Cl$_{2}$

0,6…0,3

⇒ 2x+0,4=0,6⇒ x=0,1 mol

⇒ nCuSO$_{4}$=0,1 mol; nNaCl=0,6 mol

⇒ m=0,1.160+0,6.58,5=51,1 gam

Đáp án C