Tháng Hai 3, 2026

Tiến hành điện phân 200 ml dung dịch X gồm HCl 0,8M và CuSO$_{4}$ 1M với cường độ dòng điện không đổi I = 2,68 ampe trong thời gian 2 giờ (điện cực trơ, có màng ngăn xốp, hiệu suất điện phân 100%). Coi các khí tan trong nước không đáng kể. Tính thể tích khí thoát ra ở anot ( ở đktc) là:

Tiến hành điện phân 200 ml dung dịch X gồm HCl 0,8M và CuSO$_{4}$ 1M với cường độ dòng điện không đổi I = 2,68 ampe trong thời gian 2 giờ (điện cực trơ, có màng ngăn xốp, hiệu suất điện phân 100%). Coi các khí tan trong nước không đáng kể. Tính thể tích khí thoát ra ở anot ( ở đktc) là:

A. 1,792 lít.

B. 2,016 lít.

C. 2,688 lít.

D. 2,240 lít.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

B. ảo toàn eGhi nhớ công thức: ne = It/F

Lời giải chi tiết:

n$_{e}$ = It/F = 2,68.(2.3600)/96500 = 0,2 mol

Xét tại anot (+): Cl- và H$_{2}$O bị điện phân

n$_{Cl-}$ = n$_{HCl}$ = 0,16 mol

Cl$^{-}$ → 0,5 Cl$_{2}$ + 1e

0,16 → 0,08 → 0,16

⇒ n$_{e còn lại}$ = 0,2 – 0,16 = 0,04 mol

⇒ H$_{2}$O có bị điện phân

H$_{2}$O → 2H$^{+}$ + 0,5O$_{2}$ + 2e

0,01 ← 0,04 (mol)

Vậy khí thu được gồm 0,08 mol Cl$_{2}$ và 0,01 mol O$_{2}$.

⇒ V = (0,08 + 0,01).22,4 = 2,016 lít