Tiến hành clo hoá poli(vinyl clorua) thu được một loại polime X dùng để điều chế tơ clorin. Trong X có chứa 66,18% clo theo khối lượng. Vậy, trung bình có bao nhiêu mắt xích PVC phản ứng được với một phân tử clo ?
A. 1
B. 2
C. 3
D. 4
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
+ Viết PTHH: (C$_{2}$H$_{3}$Cl)$_{n}$ + xCl$_{2}$ → C$_{2n}$H$_{(3n-x)}$Cl$_{(n+x)}$ + xHCl
+ Tính toán theo PTHH
Lời giải chi tiết:
Gọi n là số mắt xích PVC và x là số phân tử Clo
(C$_{2}$H$_{3}$Cl)$_{n}$ + xCl$_{2}$ —> C$_{2n}$H$_{(3n-x)}$Cl$_{(n+x)}$ + xHCl
Ta có:
35,5(n+x) 100/(62,5n – 34,5x) = 66,18
Quy đồng rồi biến đổi PT trên ta tìm được:
n = 2,16x
Đề bài hỏi là “Hỏi trung bình có bao nhiêu mắt xích PVC kết hợp với 1 phân tử clo”
⇒ 1 phân tử clo ⇒ x=1
⇒ n =2,16
Đáp án B