Thủy phân hoàn toàn peptit X mạch hở chỉ thu được glyxin. Đốt cháy hoàn toàn 0,1 mol X thu được 12,6 gam nước. Số nguyên tử oxi trong phân tử X là
A. 5
B. 2
C. 3
D. 4
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Giả sử peptit có chứa n mắt xích Gly
nC$_{2}$H$_{5}$O$_{2}$N → (n-1)H$_{2}$O + C$_{2n}$H$_{3n+2}$O$_{n+1}$N$_{n}$ (peptit)
Đốt cháy peptit, từ số mol X và số mol H$_{2}$O ta xác định được giá trị của n
Lời giải chi tiết:
Giả sử peptit có chứa n mắt xích Gly
nC$_{2}$H$_{5}$O$_{2}$N → (n-1)H$_{2}$O + C$_{2n}$H$_{3n+2}$O$_{n+1}$N$_{n}$ (peptit)
n$_{H2O}$ = 12,6 : 18 = 0,7 mol
Đốt cháy peptit:
C$_{2n}$H$_{3n+2}$O$_{n+1}$N$_{n}$ → (1,5n+1) H2O
PT: 1 1,5n + 1
ĐB: 0,1 0,7
⇒ 0,1(1,5n + 1) = 0,7 ⇒ n = 4
⇒ X có chứa n+1 = 5 nguyên tử O
Đáp án A