Thực hiện phản ứng tổng hợp amoniac từ N$_{2}$+3H$_{2}$ ⇋ 2NH$_{3 }$. Nồng độ mol ban đầu các chất : [N$_{2}$] = 1M, [H$_{2}$] = 1,2M. Khi phản ứng đạt cân bằng [NH$_{3}$] = 0,2M. Hiệu suất phản ứng tổng hợp là
A. 43%
B. 10%
C. 30%
D. 25%
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
N$_{2}$+3H$_{2}$ ⇋ 2NH$_{3 }$
[N$_{2}$] = 1M, [H$_{2}$] = 1,2M
⇒ ⇒ tính hiệu suất theo H$_{2}$
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải:
N$_{2}$+3H$_{2}$ ⇋ 2NH$_{3 }$
0,1 0,3 0,2
[N$_{2}$] = 1M, [H$_{2}$] = 1,2M
⇒ ⇒ tính hiệu suất theo H$_{2}$
Đáp án D.