Thổi CO dư qua m gam hỗn họp CuO, Fe$_{2}$O$_{3}$, ZnO, PbO nóng đỏ thu được 2,32 gam kim loại. Khí thoát ra cho vào bình nước vôi trong được 5 gam kết tủa, đun tiếp dung dịch lại thấy có thêm 10 gam kết tủa. m có giá trị là:
A.
6,32
B.
3,12
C.
3,92
D.
4,72
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Lời giải chi tiết:
n $_{CaCO3 1}$ = 0,05mol
n $_{CaCO3 2}$ = 0,1 mol ⇒ n $_{Ca(HCO3)2}$ = 0,1 mol
n$_{CO2 }$= n$_{CaCO3 1 }$+ 2n$_{Ca(HCO3)2 }$= 0,05 + 0,1 . 2 = 0,25mol
m = m $_{O trong oxit }$+ m $_{kim loại}$ = 0,25 . 16 + 2,32 = 6,32g
Đáp án A