Tháng Hai 3, 2026

Theo sơ đồ: Cu + O$_{2}$ → CuO. Nếu cho 3,2 gam Cu tác dụng với 0,8 gam O$_{2}$. Khối lượng CuO thu được là

Theo sơ đồ: Cu + O$_{2}$ → CuO. Nếu cho 3,2 gam Cu tác dụng với 0,8 gam O$_{2}$. Khối lượng CuO thu được là

A. 2 gam.

B. 1,6 gam.

C. 3,2 gam.

D. 4 gam.

Hướng dẫn

Số mol Cu là: mol

Số mol O$_{2}$ là: mol

PTHH: 2Cu + O$_{2}$ → 2CuO

Xét tỉ lệ: và

Vì tỉ lệ = => phản ứng vừa đủ => tính theo Cu hoặc O$_{2}$ đều được

PTHH: 2Cu + O$_{2}$ → 2CuO

2mol 2mol

0,05mol → 0,05mol

=> khối lượng CuO thu được là: m$_{CuO }$= 0,05.80 = 4 gam

Cách 2: Vì các chất đều phản ứng vừa đủ => áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

m$_{CuO}$=m$_{Cu}$+m$_{O2}$=3,2+0,8=4gam

Đáp án cần chọn là: D