Thể tích khí oxi (ở đktc) cần dùng để đốt cháy hoàn toàn 1 kg than có chứa 4% tạp chất không cháy là
A. 1,792 m$^{3}$.
B. 4,48 m$^{3}$.
C. 3,36 m$^{3}$.
D. 6,72 m$^{3}$.
Hướng dẫn
Đáp án: A
Khối lượng cacbon có trong 1kg than trên là:
Vậy V$_{O$_{2}$}$ = 80.22,4 = 1792 lít = 1,792 m$^{3}$.