Thể tích dung dịch HNO3 67,5% (khối lượng riêng là 1,5 g/ml) cần dùng để tác dụng với xenlulozơ tạo thành 178,2 kg xenlulozơ trinitrat là (biết lượng HNO3 bị hao hụt là 20%)
A. 98 lít.
B. 140 lít.
C. 162 lít.
D. 110 lít.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Để tạo ra 1 mol xenlulozo trinitrat cần 3 mol HNO$_{3}$ nên ta tính được khối lượng HNO$_{3}$ phản ứng theo lý thuyết
Sau đấy tính khối lượng HNO$_{3}$ thực tế do H=80%
Lời giải chi tiết:
Xét phản ứng của 1 mắt xích xenlulozo.
\({C_6}{H_7}{O_2}{(OH)_3} + 3HN{O_3} \to {C_6}{H_7}{O_2}{({\text{ON}}{{\text{O}}_2})_3}(TNX) + 3{H_2}O\)
n$_{TNX}$ = 178,2 : 297 = 0,6 kmol
Theo PTHH: n$_{HNO3}$ = 3n$_{TNX}$ = 1,8 kmol ⇒ m$_{HNO3}$ = 1,8.63 = 113,4 kg
⇒ m $_{dd HNO3}$ = \(113,4.\frac{{100}}{{67,5}}\) = 168 kg
⇒ \({V_{dd{\text{ }}HN{O_3}}} = \frac{{{m_{dd\,HN{O_3}}}}}{D} = \frac{{168}}{{1,5}} = 112\,\,(l)\)
Nhưng do hao hụt của quá trình sản xuất là 20% nên hiệu suất chỉ đạt 80%. Thể tích HNO$_{3}$ thực tế đã dùng là:
V $_{dd HNO3 (tt)}$ = 112.(100/80) = 140 lít
Đáp án B