Thể tích dung dịch HCl cần dùng là
A. 1,0 lít.
B. 1,5 lít.
C. 1,6 lít.
D. 1,7 lít.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
– Viết PTHH khi cho 2 muối cacbonat phản ứng với HCl.
– Dựa vào tỉ lệ ở các PTHH suy ra mối liên hệ số mol giữa HCl và CO$_{2}$
– Tính được mol HCl ⟹ V dung dịch
Lời giải chi tiết:
PTHH:
\(BaC{{\text{O}}_3} + 2HCl \to BaC{l_2} + C{O_2} + {H_2}O\)
\(CaC{{\text{O}}_3} + 2HCl \to CaC{l_2} + C{O_2} + {H_2}O\)
Nhận xét: Từ PTHH ta thấy \({n_{HCl}} = 2{n_{C{O_2}}} = 0,4(mol)\)
\( \to {V_{HCl}} = \frac{{0,4}}{{0,4}} = 1,0(lit)\)
Đáp án A