Thành phần phần trăm về khối lượng của nguyên tố Fe trong hợp chất Fe3O4 là
A. 72,4%.
B. 68,8%.
C. 76%.
D. 62,5%.
Hướng dẫn
M$_{Fe3O4}$=3.56+4.16=232
Trong 1mol Fe$_{3}$O$_{4}$ có 3 mol nguyên tử Fe và 4 mol nguyên tử O
=> %m$_{Fe}$ = =72,4%
Đáp án cần chọn là: A