Thành phần phần trăm theo khối lượng của nguyên tố Fe có trong hợp chất Fe$_{2}$O$_{3}$ là
A. 70%
B. 30%
C. 40%
D. 60%
Hướng dẫn
+M$_{Fe2O3}$ = 56.2 + 16.3 = 160 gam
+ Trong 1 mol Fe$_{2}$O$_{3}$ có: 2 mol nguyên tử Fe và 3 mol nguyên tử O
=> %m$_{Fe}$ = =70%
Đáp án cần chọn là: A