Tháng Hai 4, 2026

Thể tích khí NH$_{3}$ (đktc) và khối lượng H$_{3}$PO$_{4}$ để điều chế được 1,235 tấn amophot (tỉ lệ mol NH$_{4}$H$_{2}$PO$_{4}$ : (NH$_{4}$)$_{2}$HPO$_{4}$ = 1 : 1) là

Thể tích khí NH$_{3}$ (đktc) và khối lượng H$_{3}$PO$_{4}$ để điều chế được 1,235 tấn amophot (tỉ lệ mol NH$_{4}$H$_{2}$PO$_{4}$ : (NH$_{4}$)$_{2}$HPO$_{4}$ = 1 : 1) là

A. V$_{NH3 }$= 336 m$^{3}$; m$_{H3PO4 }$= 980 kg.

B. V$_{NH3 }$= 3360 m$^{3}$; m$_{H3PO4 }$= 9800 kg.

C. V$_{NH3 }$= 33,6 m$^{3}$; m$_{H3PO4 }$= 980 kg.

D. V$_{NH3 }$= 0,336 m$^{3}$; m$_{H3PO4 }$= 980 kg.

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

B. ảo toàn nguyên tố.

Lời giải chi tiết:

Giả sử số mol NH$_{4}$H$_{2}$PO$_{4}$ và (NH$_{4}$)$_{2}$HPO$_{4}$ là x (kmol)

m$_{amophot}$ = m$_{NH4H2PO4}$ + m$_{(NH4)2HPO4}$

⇒ 115x + 132x = 1235 kg ⇒ x = 5 (kmol)

B. TNT “N”: n$_{NH3}$ = n$_{NH4H2PO4}$ + 2n$_{(NH4)2HPO4}$ = x + 2x = 15 kmol ⇒ V = 336 m$^{3}$

B. TNT “P”: n$_{H3PO4}$ = n$_{NH4H2PO4}$ + n$_{(NH4)2HPO4}$ = x + x = 10 kmol ⇒ m$_{H3PO4}$ = 980 kg

Đáp án A