Tụ điện phẵng, không khí có điện dung 5 nF. Cường độ điện trường lớn nhất mà tụ có thể chịu được là 3.10$^{5}$ V/m, khoảng cách giữa hai bản tụ là 2 mm. Điện tích lớn nhất có thể tích được cho tụ là
A 2.10$^{-6}$ C.
B 2,5.10$^{-6}$ C.
C 3.10$^{-6}$ C.
D 4.10$^{-6}$ C.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: C
Hướng dẫn
Ta có: U = E. d = 3. 10$^{5}$ . 2. 10$^{-3}$ = 600V
=> Điện tích của tụ là Q = CU = 600. 5. 10$^{-9}$ = 3. 10$^{-6}$
=> Đáp án C