Tạo ra sóng dừng trên sợi dây có đầu A cố định, đầu B gắn với nguồn sóng có phương trình u = 4cos10\(\pi\)t cm. Vận tốc truyền sóng trên dây là v = 600 cm/s. Gọi M là một điểm trên dây cách A 15 cm. Hãy xác định biên độ tại M?
A. \(4 cm\)
B. \(2\sqrt{2} cm\)
C. \(4\sqrt{3} cm\)
D. \(4\sqrt{2} cm\)
Hướng dẫn
\(\lambda =\frac{v}{f}=120(cm)\Rightarrow A_M=2acos(\frac{2\pi x}{\lambda }-\frac{\pi}{2})=4\sqrt{2}(cm)\)