Tháng Hai 3, 2026

Tính khối lượng của Al khi cho phản ứng với axit sunfuric (H$_{2}$SO$_{4}$) thấy có 1,68 lít khí thoát ra.

Tính khối lượng của Al khi cho phản ứng với axit sunfuric (H$_{2}$SO$_{4}$) thấy có 1,68 lít khí thoát ra.

A. 2,025 gam

B. 5,24 gam

C. 6,075 gam

D. 1,35 gam

Hướng dẫn

Số mol khí H$_{2}$ là: n$_{H2 }$= = 0,075mol

PTHH: 2Al + 3H$_{2}$SO$_{4 }$ → Al$_{2}$(SO$_{­4}$)$_{3 }$ + 3H$_{2}$

Tỉ lệ PT: 2mol 3mol

P/ứng: 0,05mol ← 0,075mol

=> Khối lượng Al đã phản ứng là: m$_{Al}$ = 0,05.27 = 1,35 gam

Đáp án cần chọn là: D