Tổng hợp 120 kg poli (metyl metacrylat) từ axit cacboxylic và ancol thích hợp, hiệu suất của phản ứng este hóa là 30% và phản ứng trùng hợp là 80%. Khối lượng của axit tương ứng cần dùng là
A. 160,00 kg.
B. 430,00 kg.
C. 103,20 kg.
D. 113,52 kg.
Hướng dẫn
Đáp án B
CH2=C(CH3)-COOH + CH3OH $\overset{t{}^\circ ,xt}{leftrightarrows}$ CH2=C(CH3)-COOCH3 + H2O
CH2=C(CH3)-COOCH3 $\xrightarrow{t{}^\circ ,xt}$ [-CH2-C(CH3)(COOCH3)-] (coi như không có giá trị n để dễ tính toán)
npolime =1,2 mol (coi khối lượng là gam cho dễ tính toán)
$\to {{n}_{axit}}=\frac{1,2}{0,8.0,3}=5mol\Rightarrow {{m}_{axit}}=5.86=430gam.$