Tại O có một nguồn phát âm thanh đẳng hướng với công suất không đổi. Một máy thu di chuyển theo một đường thẳng từ A đến B với $AB=16\sqrt{2}$cm, thấy tại A có cường độ âm là I sau đó cường độ âm tăng dần tới 9I tại C rồi lại giảm dần về I tại B. Khoảng cách OC là
A. 4 cm.
B. 8 cm.
C. $4\sqrt{2}$cm
D. $6\sqrt{2}$cm
Hướng dẫn
Tại A và B có cùng cường độ âm nên A, B cách đều nguồn âm.
Trên AB cường độ âm tăng cực đại đến C rồi giảm vậy C là trung điểm của AB.
Ta có tam giác cân OAB với trung tuyến OC $\Rightarrow OC\bot AB$
Ta có: $\frac{{{I}_{A}}}{{{I}_{C}}}=\frac{O{{C}^{2}}}{O{{A}^{2}}}=\frac{1}{9}\Rightarrow OA=3OC$
Theo Pytago: $AC=\sqrt{O{{A}^{2}}-O{{C}^{2}}}=2\sqrt{2}OC$ mà $AC=\frac{AB}{2}\Rightarrow OC=\frac{AB}{4\sqrt{2}}=4(cm)$